Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > CHEMVN MARKET > THÔNG TIN DOANH NGHIỆP > TƯ VẤN - GIÚP ĐỠ DOANH NGHIỆP

Notices

TƯ VẤN - GIÚP ĐỠ DOANH NGHIỆP Tư vấn, giúp doanh nghiệp tháo gỡ những khuất mắt trong khâu RD

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - sơn chậu kiểng.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 01-15-2010 Mã bài: 52611   #1
nguyễn văn thiện
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 nguyễn văn thiện is an unknown quantity at this point
Default sơn chậu kiểng

các bác ơi. em đang sản xuất chậu kiểng xi măng để bán. Hiện nay em đang sơn bằng keo Acrilic+ màu chu. nó không được bóng đẹp bằng sơn PU. Trước đó em cũng sơn bằng PU nhưng nó lại bị bong tróc. bác nào chỉ cho em công thức pha chế sơn PU với để nó bóng đẹp như chậu kiểng Bình Dương. cảm ơn các bác.
nguyễn văn thiện vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-18-2010 Mã bài: 52747   #2
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groans: 0
Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi nguyễn văn thiện View Post
các bác ơi. em đang sản xuất chậu kiểng xi măng để bán. Hiện nay em đang sơn bằng keo Acrilic+ màu chu. nó không được bóng đẹp bằng sơn PU. Trước đó em cũng sơn bằng PU nhưng nó lại bị bong tróc. bác nào chỉ cho em công thức pha chế sơn PU với để nó bóng đẹp như chậu kiểng Bình Dương. cảm ơn các bác.
Chào bạn nguyễn văn thiện,

Chậu ximăng thường có độ ẩm cao và mang tính kiềm cao. Sơn PU trực tiếp lên chậu sẽ không hiệu quả nếu bạn không phủ trước một lớp lót.

Lớp lót có thể dùng là bã mattit cho sơn nước. Lưu ý không bã lớp này quá dày. Sau khi khô, phủ tiếp lớp sơn trong PU rồi mới phủ lớp sơn PU màu. Pha đóng rắn cho PU phải thấp hơn lượng dùng bình thường là 15%. Hiệu quả, chịu nắng nóng bên ngoài và ẩm từ trong chậu rỉ ra trong vòng 1-2 tháng (qua được mấy ngày Tết).

Nếu đã phủ lớp lót hiệu quả thì không có chỉ mỗi sơn PU mà sơn dầu alkyd ( giá rẻ hơn nhưng cho độ bóng ban đầu tương đương sơn PU nhưng không giòn như PU) cũng có thể dùng được.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn