Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > FOREIGN LANGUAGES AND OVERSEAS STUDY > DU HỌC & PHƯƠNG PHÁP NGHIÊN CỨU - OVERSEAS STUDY & RESEARCH METHODOLOGY

Notices

DU HỌC & PHƯƠNG PHÁP NGHIÊN CỨU - OVERSEAS STUDY & RESEARCH METHODOLOGY Thông tin học bổng du học; hội nghị, hội thảo khoa học; phương pháp luận nghiên cứu, phát triển khoa học

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Cách có tài liệu hợp pháp.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-23-2009 Mã bài: 39476   #1
thuydung
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 30 thuydung has a spectacular aura about thuydung has a spectacular aura about thuydung has a spectacular aura about

Cám ơn bác teppi đã chịu khó góp nhặt thông tin nhưng nói thật với bác là rất nhiều thông tin bác đưa ra không chính xác. Không biết lấy thông tin từ đâu mà cho rằng sinh viên TQ bị liên tưởng như hình ảnh hacker/ chôm chỉa / ăn cắp. Nói thiệt là bác tiếp xúc với bao nhiêu bạn sinh viên Trung Quốc mà nói họ như vậy. Bạn nào ra nước ngoài tiếp xúc với họ rồi mới thấy họ hay như thế nào và chúng ta cần học gì ở họ. Mà bác đang đề cập đến chuyện tạp chí mà nói đến hack trường thì có ăn nhập gì đâu ?

Cái trường hợp ví dụ của bác về anh sinh viên nọ thì hơi bị không thực tế. Luật pháp Mỹ và các qui định của trường rất khắt khe về chuyện đạo văn, nhưng họ không care là anh lấy nguồn tài liệu như thế nào. Nói như bác thì trong chuyện này, ai là người được quyền cung cấp cho anh sinh nọ quyền được phép sử dụng tài liệu hợp pháp ? tác giả hay tạp chí đó hay cả hai.

Theo tui biết, hiện nay sau đăng bài, tác giả không có quyền quyết định cho ai, cấm ai đọc tài liệu của mình cả. Các tạp chí cũng không rảnh để xem ai đó xài bài báo của mình mà không có subscription hay không. Tất nhiên, khi anh download cả volume của tạp chí (download có hệ thống) họ có thể ban user của anh. Hay anh hack tạp chí đó thì coi như phạm pháp rồi.

Trở lại câu chuyện trên, không có gì do gì để hạn chế tầm hiểu biết của sinh viên chỉ vì trường không có account trên tạp chí đó. Thỉnh thoảng em cũng down bài trên Science cho mấy ông giáo ở mấy trường nhỏ (ở US) mà có phạm luật gì đâu. Nếu bác để ý thì thấy có mấy giáo sư attach lun bài báo của ổng trên website của ổng. Bác thấy đó, hành động này đâu có vi phạm luật pháp gì đâu, nếu có gì nhà xuất bản phạt ổng chịu gì nổi. Và nếu tạp chí qui định chặt chẽ là mọi người sử dụng tài liệu phải được sự cho phép của họ thì việc xin bài báo từ giáo sư cũng bị coi như phạm luật rồi.

Ở đời, cái gì cũng du di được. Nếu áp dụng luật bản quyền chặt chẽ thì bao nhiêu người VN có Window, MS Office, Acrobat… hay phim để mà coi ?
Chúc các bác một mùa hè vui vẻ

Chữ kí cá nhânNo matter what they take from me
They can't take away my dignity

thuydung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn thuydung vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
bluemonster (05-23-2009), HPchem (05-24-2009), maximus87 (05-27-2009), mdlhvn (05-23-2009), New_P (05-27-2009), TAD (07-20-2009), tigerchem (05-23-2009), vietphu199 (05-26-2009)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn