Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHÂN TÍCH TRẮC QUANG - PHOTOMETRIC ANALYSIS

Notices

PHÂN TÍCH TRẮC QUANG - PHOTOMETRIC ANALYSIS Những bài về phương pháp này post vào đây.

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Xin giúp em xác định dung dịch.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-17-2010 Mã bài: 70650   #1
tuanphong_21
Thành viên ChemVN

tập sự

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 tuanphong_21 is an unknown quantity at this point
Exclamation Xin giúp em xác định dung dịch

chào mọi người, sáng nay em vừa đi thực tập "phân tích hàm lượng sắt trong dung dịch"
Lúc đi lấy dung dịch, do không chú ý nên em không ghi lại các hoá chất đã sử dụng, em cũng không phải dân chuyên ngành, chỉ là đi thực tập cho biết cách làm thôi (em học quản lý đô thị). không biết bác nào có thể giúp em xác định được không ạ? (thầy hướng dẫn sử dụng máy quang trắc SQ118 - Merch.)
em dùng dung dịch so sánh là nước cấtdung dịch mẫu là một dung dịch của sắt (không nhớ dd nào )
trong quá trình pha dung dịch, thầy bảo em cho vào 2 lọ dung dịch ( so sánh và mẫu - mỗi lọ 10ml) 5 giọt hoá chất gì đó mà thấy ghi ở ngoài nhãn là Fe-AN (nó có mùi khó chịu lắm)
khi cho 5 giọt đó vào thì lọ nước cất không đổi màu còn lọ dung dịch sắt thì chuyển sang màu tím.
Thực hiện theo quy trình hướng dẫn của máy thì khi cho cuvet dung dịch nàu tím vào khe đo thì em thấy hiện lên kết quả là 0,8 mg/l
3 ngày nữa là em phải nộp bài báo cáo rồi, mong mọi người giúp dùm em với không thì phen này em chết mất thôi

thay đổi nội dung bởi: tuanphong_21, ngày 10-17-2010 lúc 02:14 AM.
tuanphong_21 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn