Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ HỮU CƠ - ORGANIC CHEMISTRY FORUM > HỢP CHẤT THIÊN NHIÊN - NATURAL COMPOUND FORUM

Notices

HỢP CHẤT THIÊN NHIÊN - NATURAL COMPOUND FORUM Mọi sự hiểu biết về hợp chất thiên nhiên, các công nghệ tách, chiêt... các bạn có thể chia sẽ được vào đây !

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Cô lập hợp chất thiên nhiên bằng phương pháp sắc kí cột.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-02-2010 Mã bài: 64170   #31
power
Thành viên ChemVN

knowledge is power

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

hi,

he EtOAc:MeOH:H20 = 81 chac chan dong tan. Minh da chay cot voi he do. Tuy nhien khi chay cot ban phai chung cat de thu EtoAc tinh khiet, MeOH phai lam khan voi Mg turnings and I2. H2O phai lay nuoc cat 2 lan, hoac nuoc cat de chay HPLC la tot nhat. Khong nen tang MeOh len qua 20% vi nong do MeOH cao se hoa tan silica gel.

Truong hop neu silicagel bi hoa tan, ban nen tim 1 dung moi nao do ko hoa tan silicagel nhung hoa tan chat cua ban de tach.

Chuc thanh cong,
power vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn power vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010), nqtrung (08-07-2010)
Old 07-04-2010 Mã bài: 64281   #32
xuanthuhathi
Thành viên ChemVN

xuanthu

Rep Power: 0 xuanthuhathi is an unknown quantity at this point

Bạn Power ơi,MeOH ko thể chiếm quá 20% đc à, mình thấy 1 hệ rất đc mọi người yêu thích là ChCl3: MeOH: H2O=65:35:7, ko biết dùng hệ này có đc ko?
Nhân đây, mình cũng có vài câu hỏi xin hỏi ý kiến mọi người vì mình mới bước chân vào nghiên cứu nên cũng ...hơi ngu:
Thứ nhất, vết trên bản mỏng có Rf=2-3 thì khi đưa lên cột sẽ tách tốt?thế nhưng chỗ mình vẫn hay chọn hệ dung môi cho vết khá thấp, thường chỉ khoảng 0,5 thôi.
Thứ 2, tốc độ dung môi cho chạy qua cột có liên quan gì đến Rf của vết cần tách hay ko và nếu dung môi khi chạy qua bản mỏng kéo rất lâu thì khi đưa lên cột có cho dung môi chạy chậm ko?
Thứ 3, vì sao khi chọn đưa dung môi lên cột thì hay cố tìm hệ dung môi nào cho vết tròn, vì mình thấy nhiều hệ dung môi cho vết hình chữ nhật dù chất khá sạch?
Thứ 4, câu hỏi này hơi ngu mong mọi người đừng cười, có phải chất nào trên cột mà ra càng sau thì càng sạch, chắc chắn?
Thứ 5, mình rất thích dùng hệ có acid Formic, và hay đưa lên cột với tỉ lệ dưới 5%, ai có kinh nghiệm về hệ này có gì cần lưu ý mong mọi người chỉ giúp
Thứ 6, mình đưa hệ dung môi lên cột có diclorometan lên cột thì bị hỏng, không biết có phải do nhiệt độ bay hơi của DCM quá thấp? có ai từng đưa diclorometan lên cột chưa?
Và cuối cùng mình xin chia xẻ với các bạn về phương pháp chiết pha rắn. Phương pháp này có thể thay thế các phân đoạn chiết trong bình gạn, hoặc sau khi mình chiết xong các phân đoạn trong bình gạn rồi thì vẫn có thể đem các phân đoạn đó chiết pha rắn với các dung môi có độ phân cực tăng dần, mình thấy phương pháp rất hay giúp tìm hệ dung môi dễ hơn nhiều, ko biết mọi người làm phương pháp này nhiều chưa. Cám ơn mọi người đã 'chụi khó' đọc bài mình, và thank ...nhiều nhiều nếu có hồi âm cho mình!
xuanthuhathi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn xuanthuhathi vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010), nqtrung (08-07-2010)
Old 07-05-2010 Mã bài: 64336   #33
power
Thành viên ChemVN

knowledge is power

Hi,

Thong thuong thi neu luong methanol qua 20% se hoa tan SiO2. Tuy nhien SiO2 lai ko xuat hien pic tren pho NMR va lai ko tan trong mot so dung moi chay NMR thong thuong nen mot so truong hop van co the chay cot voi MeOH tren 20% (tuy nhien ban ko the phan tich hoa hoc, hay nghien cuu cac tinh chat khac cua chat duoc tach,... nen ko nen dung qua 20%).

cau thu nhat: tuy thuoc vao chat can tách, tuy nhien nen lay dun moi xuat phat Rf cho chat can tach khoang 0,1-0,2 la tot.

Cau thu 2: Có. Tuy thuoc vao khoảng cach Rf cua các chất, va kích thước cột. Neu chạy các chất co Rf quá gần nhau thi nên chạy cột cao, va chạy thật chậm và ngược lại. Con toc do chay, kich thuoc cot, luong chat... nhu the nao thi ban xem bai bao minh dinh kem o tren.

Câu 3. Thường thì chọn dung moi cho vet tròn, Khi ban chấm vào bản mỏng bao giờ cũng hình tròn. nếu la 1 chât trong 1 hệ dung môi, cùng điều kiện thì tốc độ di chuyển phải bằng nhau nên vet thu được phải la vet tron. Tuy nhiên trong mot so trương hop, do bản mõng, do de ban mong vao binh chay cot ko can bang,... thi vet co the bi bien dang. Nhung chat sach neu dieu kien chay ban mong on dinh thi vet phai tron. Con vet ko tron thi ko sach.

Câu 4. Sạch hay ko ko phai ra truoc hay sau. Tuy theo Rf cua no ma no ra truoc hay sau trong he dm ma ban tach thoi.

Cau 5: minh chay cot voi AcOH 1% thay cung on. Nhung chung cat de thu AcOH tinh khiet cung oai lam nen it dung. Minh nghi cung giong HCOOH thoi.

Cau 6. Minh thuong xuyen chay DCM:MeOH (1-15%), chay rat tot, dac biet la tach cac hctn. Nhung ban nho chung cat DCM va MeOH de dam bao dry truoc khi chay. Ben nay minh chung cat va thu DCM trong khi Ar, dry MeOH bang Mg and I2.

A quyen, mua nay ben VN nhiet do ngoai kha cao nen chay cot voi DCM cung hoi kho. ban nen chay vao luc sang som de thoi tiet mat hon. (minh nghi vay)

Than ai

thay đổi nội dung bởi: power, ngày 07-07-2010 lúc 03:05 PM.
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn power vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010)
Old 07-05-2010 Mã bài: 64346   #34
xuanthuhathi
Thành viên ChemVN

xuanthu

Vì sao có trường hợp trên bản mỏng cùng hệ dung môi nhưng tùy tỉ lệ khác nhau lúc thì cho 2 vết tròn, lúc lại cho 1 vết tròn 1 vết hình chữ nhật, khi nào cũng chỉ có 2 vết.
Old 07-05-2010 Mã bài: 64351   #35
xuanthuhathi
Thành viên ChemVN

xuanthu

Trích:
Nguyên văn bởi xuanthuhathi View Post
Vì sao có trường hợp trên bản mỏng cùng hệ dung môi nhưng tùy tỉ lệ khác nhau lúc thì cho 2 vết tròn, lúc lại cho 1 vết tròn 1 vết hình chữ nhật, khi nào cũng chỉ có 2 vết.
Sorry mọi người, mình ghi sai, cùng hệ dung môi nhưng tùy tỉ lệ khi thì cho 2 vết tròn khi thì cho 2 vết hình chữ nhật, như vậy nếu tính tương ứng thì vết tròn là 1 chất thì vết chữ nhật cũng là 1 chất?mà mình chạy lui chạy tới nhiều lần vẫn bị vậy à,như vậy làm thế nào để có sự ổn định
Bạn Power ơi, DCM:MeOH (1-15%) nghĩa là tỉ lệ MeOH từ 1-15% hả bạn. Bài báo bạn gởi kèm sao ko thấy đường link
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn xuanthuhathi vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010)
Old 07-06-2010 Mã bài: 64403   #36
power
Thành viên ChemVN

knowledge is power

Hi,

Dung roi 1-15% MeOH tuy theo chat minh can tach. cai do thu TLC truoc roi tach.

Bai bao o bai viet dau tien cua minh trong topic nay. ban xem o tren a.

Than ai
Old 07-09-2010 Mã bài: 64602   #37
xuanthuhathi
Thành viên ChemVN

xuanthu

Mình đúng là "chưa đi chưa thấy núi Thái Sơn". Mình cứ nghĩ là vết nào tròn thì là một chất mới chết chứ. Không ngờ khi chạy qua chạy lại nhiều cái cột thì nó bung ra không biết bao nhiêu vết. Cảm ơn mọi người, đặc biệt là bạn power nhé!
Old 07-10-2010 Mã bài: 64631   #38
power
Thành viên ChemVN

knowledge is power

Hi,
Ko co gi dau. Nhung minh nghi ngo sao ban chay di chay lai ra nhieu chat vay? Can than keo dung moi, hoac dung cu ko sach lam hu mau cua ban.

Co gi can trao doi thi nhan lai nhe

chuc thanh cong
Old 07-16-2010 Mã bài: 65004   #39
xuanthuhathi
Thành viên ChemVN

xuanthu

Các bạn ơi, cho mình hỏi có khi nào có hiện tượng với hệ dung môi 1, Rf vết A cao hơn vết B mà trong hệ dm 2 Rf vết B cao hơn vết A ko?
Old 07-17-2010 Mã bài: 65028   #40
power
Thành viên ChemVN

knowledge is power

hi,

Cai do minh nghi la co. Tuy theo he dung moi thoi. Nhung rat hiem. Minh cung da gap 1 lan roi, nhung ko nho ro la he nao ca. Lan do minh chay lan 1 voi he dung moi 1 (lay chat ra truoc) thay tach duoc chat nhung ko sach, chay NMR xac dinh duoc chat, sau do chay lai voi he dung moi 2 va lay chat ra truoc minh dinh ninh la chat can tim va no kha sach tuy nhien sau do minh chay NMR lai la chat thu 2 cua lan 1.

Cai nay minh thay xay ra khi cac chat co Rf kha gan ngau nhau. Nhung rat hiem, nhung can than van hon
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn