Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS

Notices

PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS Muốn cập nhật kiến thức về phương pháp này thì vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - phân tích chỉ tiêu hydrazine trong nước.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-16-2010 Mã bài: 68776   #1
Dao Bac Ha
Thành viên ChemVN

chemist

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default phân tích chỉ tiêu hydrazine trong nước

mình làm phân tích nước. thường phải phân tích chỉ tiêu hydrazine trong nước nồi hơi. Những mẫu trong suốt thì rất đơn giản. Chỉ lấy mẫu thêm thuốc thử Para-dimethylaminobenzaldehyde (C9H11NO) vào đợi 10 phút rồi đo trên máy đo quang ở bước sóng 460nm (ASTM D1385 – 88). nhưng có những mẫu nước nồi hơi có hàm lượng sắt rất cao mẫu màu đỏ gạch. mình làm các chỉ tiêu khác có thể lọc qua giấy lọc chảy trung bình hoặc chảy chậm. Nhưng hydrazine không thể lọc được vì chỉ tiêu này dễ bay hơi khi lọc dễ dẫn đến mất mát mẫu sai số, làm không lọc thì không làm được vì màu quá thẫm máy không đọc được.
Có bạn nào rành về vấn đề này chỉ giúp mình với. mình cảm ơn rất nhiều.
thanks very much!
Dao Bac Ha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-16-2010 Mã bài: 68793   #2
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi Dao Bac Ha View Post
mình làm phân tích nước. thường phải phân tích chỉ tiêu hydrazine trong nước nồi hơi. Những mẫu trong suốt thì rất đơn giản. Chỉ lấy mẫu thêm thuốc thử Para-dimethylaminobenzaldehyde (C9H11NO) vào đợi 10 phút rồi đo trên máy đo quang ở bước sóng 460nm (ASTM D1385 – 88). nhưng có những mẫu nước nồi hơi có hàm lượng sắt rất cao mẫu màu đỏ gạch. mình làm các chỉ tiêu khác có thể lọc qua giấy lọc chảy trung bình hoặc chảy chậm. Nhưng hydrazine không thể lọc được vì chỉ tiêu này dễ bay hơi khi lọc dễ dẫn đến mất mát mẫu sai số, làm không lọc thì không làm được vì màu quá thẫm máy không đọc được.
thanks very much!
Chào bạn Dao Bac Ha,

Hydrazine thường dùng trong các nước nồi hơi để chống oxy hóa kim loại nhờ nó có khả năng làm giảm lượng oxy hòa tan trong nước và kiểm soát độ pH của nước.

Hydrazin có điểm nóng chảy gần 1 oC và tan rất tốt trong nước. Vậy, để bạn có thể tránh được sự bay hơi của hydrazine bão hòa ( tôi cho là có thể xảy ra) thì bạn cần thực hiện làm lạnh mẫu xuống gần 5 o C và lọc ly tâm mẫu nước nồi hơi.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-17-2010 Mã bài: 68824   #3
thanh170784
Thành viên ChemVN

TME_MERCK VN

Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Analysis Hydrazine in boil water by Spectroquant

Dear you!
Theo Thành được biết, chỉ tiêu Hydrazine có thể phân tích trong điều kiện ảnh hưởng của nồng độ Fe (III) không quá 25 ppm và nhiệt độ phân tích không quá 20 độ C, làm lạnh mẫu sau khi lấy mẫu.
Chi tiết hơn, bạn xem file đính kèm nhé.
Thks
File Kèm Theo
File Type: pdf Hydrazine_109711e.pdf (68.5 KB, 24 views)
thanh170784 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-17-2010 Mã bài: 68848   #4
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi Teppi View Post
Chào bạn Dao Bac Ha,

Hydrazine thường dùng trong các nước nồi hơi để chống oxy hóa kim loại nhờ nó có khả năng làm giảm lượng oxy hòa tan trong nước và kiểm soát độ pH của nước.

Hydrazin có điểm nóng chảy gần 1 oC và tan rất tốt trong nước. Vậy, để bạn có thể tránh được sự bay hơi của hydrazine bão hòa ( tôi cho là có thể xảy ra) thì bạn cần thực hiện làm lạnh mẫu xuống gần 5 o C và lọc ly tâm mẫu nước nồi hơi.

Thân,

Teppi
Mẫu sau khi lọc bỏ cặn kim loại không tan, bạn có thể trả lại nhiệt độ 20 oC để tiến hành đo như theo Thành đã chỉ.

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-20-2010 Mã bài: 68976   #5
diepgl
Thành viên ChemVN

diepgl's Avatar

BlueSun>>CFC<<

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi Dao Bac Ha View Post
thanks very much!
Tình hình mình cũng đang xây dựng qui trình để xác định hydrazine về nguyên tắc thì cũng giống của bạn nhưng ngoài ra nó còn có một số thao tác khác. Khi đo mẫu tự dưng qui trình nó cho thêm 10ml hexanol (ứng với 50ml mẫu). Bạn nào có thể giải thích hộ mình với ?
Dao Bac Ha ơi !! cho mình xin đầy đủ cái qui trình xđ hydrazine tài liệu mình có phức tạp lắm đâu có đơn giản như bạn nói
diepgl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-20-2010 Mã bài: 68979   #6
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi diepgl View Post
Tình hình mình cũng đang xây dựng qui trình để xác định hydrazine về nguyên tắc thì cũng giống của bạn nhưng ngoài ra nó còn có một số thao tác khác. Khi đo mẫu tự dưng qui trình nó cho thêm 10ml hexanol (ứng với 50ml mẫu). Bạn nào có thể giải thích hộ mình với ?
Dao Bac Ha ơi !! cho mình xin đầy đủ cái qui trình xđ hydrazine tài liệu mình có phức tạp lắm đâu có đơn giản như bạn nói
Chào bạn,
Bạn có thể post chi tiết quy trình phân tích bạn đã thực hiện tại lab của mình. Chúng tôi xem qua may ra có thể giúp ích cho thắc mắc của bạn.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-21-2010 Mã bài: 69003   #7
diepgl
Thành viên ChemVN

diepgl's Avatar

BlueSun>>CFC<<

Groaned at 3 Times in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
Chào bạn,
Bạn có thể post chi tiết quy trình phân tích bạn đã thực hiện tại lab của mình. Chúng tôi xem qua may ra có thể giúp ích cho thắc mắc của bạn.
Thân ái

Tiếng tây anh ạ ^^ em lại không biết nhiều lên không dám dịch

anh coi giúp em
diepgl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn