Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: GÓC GIẢI TRÍ & THƯ GIÃN - ENTERTAINMENT AND RELAXATION::.. > VUI CƯỜI CÙNG DÂN CHEM - CHEMISTS' HUMOR

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Đại học dưới con mắt của những người giàu nhất thế giới.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-12-2006 Mã bài: 2810   #1
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Smile Đại học dưới con mắt của những người giàu nhất thế giới

Đại học !!!!
Friday, 11. August 2006, 04:15:29

Friend

Ðây là bài diễn văn của Larry Ellison (Chủ tịch Oracle) tại ÐH Yale vào lễ tốt nghiệp năm 2000 và cũng vì nó, ông bị lôi ra khỏi sân khấu khi đang diễn thuyết.
================================================== ============================
"Là SV của ÐH Yale, tôi xin lỗi nếu các bạn có thể chịu đựng được phần mở đầu trước, nhưng tôi muốn các bạn làm một điều gì đó cho tôi. Xin hãy nhìn chung quanh bạn. Hãy nhìn người bạn cùng lớp bên trái bạn. Hãy nhìn người bên phải bạn. Bây giờ, hãy xem xét điều này: 5 năm nữa, 10 năm nữa, thậm chí 30 năm nữa, kì quặc là những người bên trái bạn sẽ trở thành người thua cuộc (Loser ). Người ngồi bên phải bạn lúc đó cũng là người thua cuộc. Và bạn, người ở giữa sẽ như thế nào?

Bạn có thể mong mỏi điều gì hơn? Rốt cục bạn cũng sẽ là một gã tồi mà thôi. Tất cả đều thua. Tất cả. Thực tế, khi tôi tìm kiếm trong số những người trước mặt tôi hôm nay, tôi không thấy được hàng ngàn tia hi vọng cho một ngày mai tươi sáng. Tôi không thấy hàng ngàn người lãnh đạo tương lai trong hàng ngàn ngành công nghiệp. Tôi chỉ thấy hàng ngàn kẻ thua cuộc. Bạn lo lắng ư? Dễ hiểu thôi. Sau cùng, tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người bỏ học đại học nửa chừng, cả gan hùng hồn thốt ra những điều trái lẽ phải như thế trước khóa tốt nghiệp của một trong những viện có uy tín nhất đất nước này?

Tôi sẽ nói cho các bạn biết tại sao?

Bởi vì tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người giàu thứ 2 trên hành tinh, là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Bill Gates, người giàu nhất thế giới dù sao đi nữa cũng là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Paul Allen, người giàu thứ 3 trên thế giới, cũng bỏ học ÐH giữa chừng, và bạn thì không làm điều đó. Và cứ tính như thế tiếp tục đi. Cho đến Michael Dell, người giàu thứ 9 trên thế giới và ngày càng đi lên rất nhanh, cũng là một thằng bỏ học giữa chừng và bạn, vâng chính lại là bạn, không như thế. Bạn thấy đảo lộn rồi ư? Có thể hiểu được mà.

Vì vậy hãy để tôi chọc giận cái tôi trong bạn bằng cách chỉ ra, một cách thẳng thắn, là bằng cấp của bạn chẳng có giá trị gì hết. Phần lớn các bạn, tôi tưởng tượng là, đã trải qua 4,5 năm ở đây, bằng nhiều cách bạn cố gắng học và chịu đựng những gì sẽ có lợi cho bạn trong những năm sắp tới. Bạn đã lập ra một thói quen làm việc tốt. Bạn đã thiết lập nên một mạng lưới các quan hệ để có thể giúp đỡ bạn khi bạn vấp ngã trên con đường của mình. Và bạn đã tạo ra những gì có quan hệ suốt đời với từ "cách chữa bệnh".

Tất cả điều đó đều tốt. Sự thật là bạn sẽ cần đến mạng lưới đó. Bạn sẽ cần những thói quen làm việc chăm chỉ. Bạn sẽ cần "cách chữa bệnh". Bạn sẽ cần nó vì bạn không bao giờ bỏ học nửa chừng, và chính vì thế, vâng, bạn sẽ không bao giờ ở trong số những người giàu nhất thế giới. Oh, chắc chắn là làm theo cách của bạn sẽ không bao giờ vươn tới số 10, 11 như Steve Ballmer. Nhưng mà, tôi không nói cho bạn biết là thực sự ông ta đang làm cho ai phải không?

Và để có được thành tích đó, ông ta đã bỏ học. Hơi trễ, đó là sai lầm lớn. Cuối cùng, tôi nhận ra rằng, nhiều bạn ở đây, hi vọng là đa số các bạn, tự hỏi rằng " Tôi có thể làm cái gì đây? Không còn hi vọng cho tôi nữa sao?"

Thật sự là không. Quá trễ rồi. Bạn đã miệt mài quá nhiều, tôi nghĩ là bạn biết là quá nhiều. Bạn sẽ không là người thứ 9. Bạn có một cái mũ dính liền, tôi không ám chỉ đến cái mũ vuông ( trong đồng phục lễ tốt nghiệp) mà bạn đang đội trên đầu. Hmm… Bạn thực sự thấy lo lắng ư ? Dễ hiểu mà. Vì thế đây có lẽ là dịp tốt để nuôi dưỡng niềm hi vọng. Không phải cho các bạn mà là cho khóa mới sắp tới kia. Các bạn là đồ phế thải rồi, vì thế tôi sẽ để các bạn lãnh mức lương thảm hại 200.000 đô la một năm, nơi mà đơn xin vào làm của các bạn sẽ được những thằng bỏ học hai năm trước đây kí.

Thay vào đó, tôi muôn mang lại hi vọng cho những bạn mới vào trường. Tôi muốn nói với các bạn, là tôi nhấn mạnh điều này: nên bỏ học. Hãy xếp đồ đạc và cả những ý tưởng lại và đừng quay trở lại nữa. Bỏ học đi. Ðứng dậy đi. Ðiều tôi muốn nói với bạn là cái mũ và áo choàng tốt nghiệp sẽ kéo bạn xuống chắc chắn như là những người bảo vệ kia sẽ lôi cổ tôi xuống khỏi sân khấu này…

(Ðến lúc này thì chủ tịch của Oracle bị mời xuống khỏi sân khấu)
votuantu20 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-19-2006 Mã bài: 3103   #2
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi SUPERGOAT
Nghe xong thiệt em không còn muốn đi học nữa luộnKÌ quá
hahaha, yên tâm đi, đó chỉ là lời của một kẻ đắc chí vì đã nắm phần thắng trong tay !Tùy từng người thôi bạn ạ ! Tôi nhấn mạnh, tùy từng người !
Nhân đây, tôi xin dẫn chứng một câu của người giàu nhất thế giớiBill Gates có một lần ông viến thăm sinh viên Việt Nam, lúc gặp gỡ các sinh viên Hà Nội, ông luôn miệng nói một câu: " không nên bỏ học như tôi"...
Con đường học ko phải là con đương duy nhất dẫn đến thành công, nhưng nó là con đường khá chắc chắn để dẫn đến thành công ! Hãy nhìn lại tổng quan một hệ thống, tổng số tiền của những ngừơi "bỏ học" giàu nhất thế giới có bằng tổng số tiền những nhà trí thức trên thế giới ko !!!
Suy nghĩ kĩ nhé !

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-19-2006 Mã bài: 3113   #3
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Vậy bạn nghĩ những người không đi học đại học thì không phải là những nhà tri thức à ???

Chữ kí cá nhân

Old 08-19-2006 Mã bài: 3115   #4
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi votuantu20
Vậy bạn nghĩ những người không đi học đại học thì không phải là những nhà tri thức à ???
search câu nói đó giùm mình nhé !!!
Tri thức có rất nhiều loại, nhiều cách nghĩ về nó, tri thức cũng chỉ là một biểu hiện nhỏ của văn hóa ! Hình như cái này thầy đã giảng nhiều rồi phải ko !!!

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-19-2006 Mã bài: 3116   #5
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Groans: 15
Groaned at 5 Times in 5 Posts
Rep Power: 80 nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all
Send a message via Yahoo to nguyencyberchem Send a message via Skype™ to nguyencyberchem

Cái này hay đây. Xét về khía cạnh khoa học thì ông giàu thứ 2 thế giới này nói đúng. Trong list những người giàu nhất thế giới, làm một cái series test thì thấy phần lớn là bỏ học giữa chừng. Nhưng nói gì thì nói, đây cũng là quy nạp không hoàn toàn. Thật ra, chuyện thành công không thể quy đổi hoàn toàn thành tiền được. Nếu vì tiền, chắc hẳn rất nhiều người trong forum này cũng đã quay đầu lại với Hóa Học rồi. Chúng ta theo đuổi khoa học không hẳn vì tiền mà chính vì sở thích của mình, chính vì khát khao được khám phá những điều lạ. Đó khác với mục đích kiếm tiền của nhà kinh tế.
Điều nữa, sở dĩ có nhiều người không bỏ học, vì chúng ta cần có 1 sự chắc chắn cho tương lai. Nếu Oracle làm một thống kê thành công giữa những người bỏ học và không bỏ học trong tập thể những người giài nhất thế giới, thì hãy làm luôn bảng thống kê thành công của người học đầy đủ và người bỏ học trên toàn thế giới, vấn đề sẽ khác.
Điều cuối cùng, chỉ có thể Oracle thành công trên lĩnh vực kinh tế mà thôi, không thể đem khái niệm thành công này áp đặt vào những ngành nghề khác.

Tu tuantu: Không thể nói những người bỏ học ở giảng đường là những người không đi học, họ ko học những cái được áp đặt của giảng đường, nhưng họ học những giáo trình khác do chính họ trải nghiệm, soạn thảo và kiểm nghiệm tính đúng đắn bới chính họ. Cái đó, có thể nói còn cao cấp hơn rất nhiều những gì được học ở giảng đường. Tuy nhiên, tất cả tùy thuộc tiềm năng của mỗi người thôi.

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

Dự án CYBERCHEMVN đã bắt đầu triển khai

^_^

nguyencyberchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-20-2006 Mã bài: 3155   #6
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Bởi vì mục đích của chúng ta ở đây không phải là làm giàu, chuyện giàu có sau này là một chuyện hiển nhiên sẽ đến đối với những tài năng thật sự. Nhưng giàu có không phải là mục đích chính của những người làm công tác nghiên cứu khoa học.

Chữ kí cá nhân

Old 08-20-2006 Mã bài: 3160   #7
nguyễn xuân trí
Thành viên ChemVN

Rep Power: 0 nguyễn xuân trí is an unknown quantity at this point

Ông ta đúng theo cách ông ta!
Nếu ai cho ông ta nói đúng thì làm theo_tôi cho rằng bạn làm đúng
Nếu ai cho ông ta nói chưa đúng thì tiếp tục việt học.
Ông ta không học vì ông ta đủ bản lỉnh. Nếu bạn nghĩ mình không cần học thì nghỉ.
Theo tôi thì việt vào đại học không là con đường duy nhất để thành công nhưng nó là con đường dễ dàng nhất.
Tùy thuộc bạn xem thế nào là thành công
có gia tài đồ sộ ,có học vị cao ,có được sự kính trọng hay đơn giản là làm được điều bạn thích...
Được như ông ta là thành công chưa?????????
nguyễn xuân trí vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-20-2006 Mã bài: 3162   #8
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

"Khi đọc báo cũng như xem những thông tin trên mạng Internet, nếu tin hoàn toàn vào nó thì thà không đọc còn hơn" (trích lời thầy Nguyễn Hữu Khánh Hưng)
Thông tin tham khảo http://www.truthorfiction.com/rumors/e/ellison-yale.htm
Top những người giàu nhất thế giới 2006
http://www.forbes.com/lists/2006/10/Rank_1.html
tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn