Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHÂN TÍCH TRẮC QUANG - PHOTOMETRIC ANALYSIS

Notices

PHÂN TÍCH TRẮC QUANG - PHOTOMETRIC ANALYSIS Những bài về phương pháp này post vào đây.

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Xác định hàm lượng Silic trong Gang thép.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-02-2008 Mã bài: 32382   #1
longts
Thành viên ChemVN

Longts

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Xác định hàm lượng Silic trong Gang thép

Chào các bác .
Em học năm 2, mà bi giờ cô giáo phân công làm đề tài xác định silic trong gang thép . Em thì trình độ kém cỏi nên dù tìm được tài liệu rồi đọc mãi vẫn không thể hiêu thấu đáo . Mong các bác chỉ giáo ạ .
Em lục thư viện mất mấy hôm mới tìm thấy cái phương pháp xác định hàm lượng. Nó nằm trong quyển Sổ tay công nhân thí nghiệm hoá chất ( xuất bản năm 1985 ạ T_T).
Phương pháp xác định là phương pháp so màu . Trong đây có rất nhiều kái em không biết ạ :
- Amonipensunfat tại sao pha xong phải dùng ngay ?
- Em không thể tìm được hình của máy quang điện T_T

Đây là phương pháp tiến hành xác định trong sách ah, các bác giúp em viết PTPu cho các quá trình này với ạ :

Lấy 1g thép có silic cho vào cốc chịu nhiệt 250ml , cho vao 50ml đ HNO3 ti lệ 1:3 , đun nóng để mẫu dễ tan ) sau đó đun để loại bỏ oxyt nito. + 10 ml amoni pensunfat (NH4)2S2O3, đun nóng 1 phút rồi làm lạnh về nhiệt độ phòng .
Cho vào bình định mức 100ml + nước cất tới vạch , lắc đều => dd mẫu .

Lấy bình định mức 100ml khác + 1ml HNO3 tỉ lệ 1:3 , 10ml nước cất , hút 2 ml dd mẫu vào , lắc đều . Sau đó + 5ml Amoni molipdat (NH4)2MoO4, đun nóng , + 10 ml axit oxalic H2C2O4 5% và 60ml nước cất lắc đều , làm lạnh bình , + 10ml (NH4)2Fe2SO4 + nước cất để pha loãng tới vạch định mức , lắc đều
Dung dịch có màu,( nhưng nó không nói là màu gì T_T). Đem so màu trên máy quang điện ở bước sóng 720micromet ( em không biết đánh chữ micro thế nào T_T ), cốc so màu 2cm

Mong các anh giúp đỡ em , nếu được thì trình bày chi tiết cho em chút để em tham khảo ạ.
Cám ơn các bác truớc.
longts vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2009 Mã bài: 35563   #2
napoleon9
Cựu Moderator

"học hoc nữa học mãi ...tới khi

Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 48 napoleon9 will become famous soon enough napoleon9 will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to napoleon9

chào em, hiện nay người ta phân tích hàm lượng các nguyên tố thông thường trong gang thép thì người ta dùng những thiết bị chuyên biệt để phân tích, phân tích rất nhanh để đáp ứng yêu cầu trong sản xuất kinh doanh. Đó là phương pháp quang phổ người ta dùng máy SPECTROMAXx tùy theo yêu cầu độ chính xác cao hay rất cao mà người ta sử dụng loại máy thích hợp.
Việc phân tích rất đơn giản anh sẽ mô tả sơ sơ cho em hiểu , nếu cần anh sẽ góp ý thêm cho.
trong lúc nấu sắt người ta sẽ lấy 1 ít cho vào1 cái khuôn nhỏ , sau đó làm nguội ta sẽ được 1 thỏi săt. Ta đem đi mài nhẵn một đầu sau đó ta đem vào phân tích. sau 15 -20 phút sẽ cho ta 3 kết quả , ta lấy giá trị trung bình là xong . Sau đó so sánh với yêu cầu xem xem hàm lượng các chất có đạt yêu cầu mà mình đặt ra hay không . Nếu đạt thì cho xuất xưởng , không đạt thì đem vào nấu lại thêm bớt "gia vị" vào cho nó đạt.... he he

http://ifile.it/9elkvht

Than

Chữ kí cá nhânNguyễn Hoàng Quốc Vũ
quocvu1986@gmail.com

thay đổi nội dung bởi: napoleon9, ngày 03-01-2009 lúc 02:31 PM.
napoleon9 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-2009 Mã bài: 35722   #3
t_alone
Thành viên ChemVN

Quy trình phân tích xác định silic thì có rất nhiều, chỉ khác là đối tượng phân tích thôi.
Vấn đề của bạn không phải là cách xử lý mẫu thép để xác định silic mà không hiểu về quy trình. Bộ Môn Hóa Phân Tích -ĐHKHTN TPCM có những đề tài xác định silic bạn có thể tìm để tham khảo quy trình. Còn về amonipersunfat phải pha trước khi dùng vì hợp chất này kém bền, oxy (O) đang ở số oxy hóa trung gian nên dễ bị khử bởi môi trường, làm mất hoạt tính.

thay đổi nội dung bởi: giotnuoctrongbienca, ngày 03-04-2009 lúc 09:58 PM.
t_alone vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-16-2009 Mã bài: 42159   #4
Sa_DQ
Thành viên ChemVN

Đến cuối đời

Trích:
Em học năm 2, mà bi giờ cô giáo phân công làm đề tài xác định silic trong gang thép . Em thì trình độ kém cỏi nên dù tìm được tài liệu rồi đọc mãi vẫn không thể hiêu thấu đáo . Mong các bác chỉ giáo ạ .
Phương pháp xác định là phương pháp so màu . Trong đây có rất nhiều kái em không biết ạ :
- Amonipensunfat tại sao pha xong phải dùng ngay ?
- Em không thể tìm được hình của máy quang điện T_T

Đây là phương pháp tiến hành xác định trong sách ah, các bác giúp em viết PTPu cho các quá trình này với ạ :

Lấy 1g thép có silic cho vào cốc chịu nhiệt 250ml , cho vao 50ml đ HNO3 ti lệ 1:3 , đun nóng để mẫu dễ tan ) sau đó đun để loại bỏ oxyt nito. + 10 ml amoni pensunfat (NH4)2S2O3, đun nóng 1 phút rồi làm lạnh về nhiệt độ phòng .
Cho vào bình định mức 100ml + nước cất tới vạch , lắc đều => dd mẫu .

Lấy bình định mức 100ml khác + 1ml HNO3 tỉ lệ 1:3 , 10ml nước cất , hút 2 ml dd mẫu vào , lắc đều . Sau đó + 5ml Amoni molipdat (NH4)2MoO4, đun nóng , + 10 ml axit oxalic H2C2O4 5% và 60ml nước cất lắc đều , làm lạnh bình , + 10ml (NH4)2Fe2SO4 + nước cất để pha loãng tới vạch định mức , lắc đều
Dung dịch có màu,( nhưng nó không nói là màu gì T_T). Đem so màu trên máy quang điện ở bước sóng 720micromet ( em không biết đánh chữ micro thế nào T_T ), cốc so màu 2cm

Mong các anh giúp đỡ em , nếu được thì trình bày chi tiết cho em chút để em tham khảo ạ.
Cám ơn các bác truớc.
(*) Amôni fersulfat (hình như là (NH4)2S2O8 thì phải?) phải dùng ngay vì đó là chất ôxi hóa mạnh & dễ phân hũy ngay ở nhiệt độ thường. Nó dùng để ôxi hóa Mn2+ => MnO4-
(*) Màu phức molipđat với ion P là xanh đậm
Sa_DQ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn