Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: GÓC GIẢI TRÍ & THƯ GIÃN - ENTERTAINMENT AND RELAXATION::.. > GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE

Notices

GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE Nơi các thành viên giới thiệu mình, chào hỏi, chúc mừng sinh nhật,...

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Suy nghĩ Về Hóa.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-25-2009 Mã bài: 38116   #11
quangkh
Thành viên ChemVN

quangkh1

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

khi em học hữu cơ hay vô cơ người ta nói phản ứng đó xảy ra nhưng em có nghĩ tại sao nó xảy ra không(vui thì nó phản ứng buồn thì không phản ứng)? có cái xảy ra nhưng có cái lại không xảy ra? trong môi trường này nó xảy nhưng trong môi trường khác nó có xảy ra không? đó là điều em sẽ học ở ĐH .Việc tính toán phản ứng cũng quan trọng nhưng bản chất phản ứng mới thực sự quan trọng
quangkh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn quangkh vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
nguyenquocbao1994 (04-25-2009)
Old 05-17-2009 Mã bài: 39218   #12
mdlhvn
Thành viên ChemVN

một thời hóa học

Groans: 5
Groaned at 1 Time in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi nguyenquocbao1994 View Post
Và hóa học có liên quan mật thiết đến anh văn không ? Anh chị có thể giới thiệu cho em một số tài liệu hóa học tiếng anh dễ dịch trên mạng được không ? Xin cảm ơn các bạn !!
Bạn quan tâm đến tiếng Anh đến khi còn nhỏ thế là rất tốt, hơn hẳn bọn mình hồi xưa rồi, mấy anh lớn không nên than phiền bạn này :D. Mình giới thiệu bạn quyển này rất hay, dành cho học sinh từ cấp 2 đến thậm chí sau đại học.
Nếu bạn sinh năm 1994 thật thì nên đọc phần đầu tiên, Fundamental, phần này thậm chí còn chỉ bạn cách tính số mol, cách tính theo phương trình phản ứng (kiến thức của lớp 8); Bạn sẽ học được những từ tiếng Anh cơ bản.

Phần nội dung chính chủ yếu dành cho sinh viên đại học ngành Hóa, cấp 3 có thể tham khảo được một số phần. Nếu ai làm biếng đọc, chỉ xem ảnh trong cuốn này không là đủ sướng rồi.

Trích:
Chemical Principles - 4th
by: Peter Atkins, Loretta Jones,

Written for calculus-inclusive general chemistry courses, Chemical Principles helps students develop chemical insight by showing the connections between fundamental chemical ideas and their applications. Unlike other texts, it begins with a detailed picture of the atom then builds toward chemistry’s frontier, continually demonstrating how to solve problems, think about nature and matter, and visualize chemical concepts as working chemists do.

Link download đây

Một link khác của rapidshare

Cả hai link trên mình vừa check rồi, lấy từ GIGAPEDIA

Peter Atkins là một nhà hóa lý thuyết nổi tiếng trong vài thập niên trở lại đây, chắc nhiều đại ca ở đây biết.

thay đổi nội dung bởi: mdlhvn, ngày 05-17-2009 lúc 08:41 PM.
mdlhvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn mdlhvn vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
kuteboy109 (05-17-2009), nguyenquocbao1994 (05-18-2009)
Old 05-17-2009 Mã bài: 39226   #13
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Groans: 3
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Tiêu đề nghe thật hay nhưng câu hỏi lại không hay bằng, làm một số bạn bị hẫng cũng đúng thôi. Em NguyenQuocBao này, em có tham vọng nhiều đấy nhưng em suy nghĩ thì chẳng có sâu sắc tí xíu nào. Nói như vậy nó cũng giống với câu: "thùng rỗng kêu to" đó. Em cần nghiêm túc hơn khi suy nghĩ về môn Hoá, và đừng nghĩ là mình đã giỏi hóa ở cấp 2, 3 thì mình có thể bàn xa thiệt là xa với cái môn này. Cần phải biết là những gì em học ở cấp 2-3, so với cái gọi là HÓA HỌC thì nó chẳng khác gì hạt muối bỏ bể.

Ocean này mỗi lần nghĩ về môn Hoá, lại thấy nó mênh mông và rộng lớn vô cùng. Không biết các bạn đã từng nghe kể câu chuyện này chưa: "Một số nhà Vật lý học và Hóa học, khi nghiên cứu thì gặp khó khăn ở phần tính toán, họ phải tạm ngưng việc nghiên cứu của họ lại và nhảy sang nghiên cứu về toán học, khi ra được các hàm, các thức họ cần rồi thì họ lại tiếp tục mảng nghiên cứu hóa lý". Hàm mũ, hàm Logarít có xuất thân như vậy đó, và một số thuật toán khác nữa.

Mình có người thầy, khi nghiên cứu sâu một vấn đề nào đó thì xách cặp đi học tiếng Nga, vì tài liệu tiếng Nga về Hóa thì bao la, mà sách dịch thì quá ít, tốt nhất là đi học tiếng của họ. Có thầy biết đến 4-5 thứ tiếng, không phải vì thầy là nhà Ngôn ngữ học, mà vì thầy quá yêu Hóa học.

Như vậy thì QuocBao nên biết là, không chỉ hỏi mấy câu sơ sài và được khen thì nghĩ mình đúng. Em chưa thật sự yêu môn Hoá, nếu không, em đã không hỏi như thế, vì khi đó em biết mình thật sự cần phải làm gì. Ocean mong nghe cậu nhóc hỏi những câu đại loại thế này:
- Kiến thức toán phải như thế nào mới đủ để đi sâu vào học môn Hóa ở Đại học?
- Kiến thức ngoại ngữ bằng B có giúp được em không? Cần học về ngoại ngữ chuyên ngành Hóa thì em có thể đăng ký ở đâu?
- Em thấy các box chia thành nhiều mảng, vậy chắc môn Hóa mình rộng lớn lắm, em nên định hướng như thế nào vì ý thích của em là ...?
- ...

Suy nghĩ lại về Hóa học đi nha nhóc!

thay đổi nội dung bởi: Ocean, ngày 05-17-2009 lúc 09:35 PM.
Ocean vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Ocean vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
manminhtiep (05-18-2009), nguyenquocbao1994 (05-18-2009), quangkh (05-17-2009)
Old 05-18-2009 Mã bài: 39239   #14
manminhtiep
Thành viên ChemVN

manminhtiep's Avatar

manminhtiep

Groans: 2
Groaned at 3 Times in 1 Post
Send a message via AIM to manminhtiep Send a message via Yahoo to manminhtiep

@Ocean nói rất hay

hóa phổ thông có 2 công dụng
1 là học cho biết và gọi là ta đây đã học hóa
2 là để thi ĐH cho đậu khối A
còn kì thực biển học vô bờ, dù là phổ thông hay ĐH thì cũng nhw nhau vì mỗi giai đoạn cần 1 mức độ yêu cầu cố định nào đó làm tiêu chuẩn
ai đó học cao xa mà thi rớt ĐH thì ko còn ý nghĩa, cũng như lên ĐH giả tỉ có môn nợ vì thế thì ko ra gì, nói vậy ko phải dạy đời ai cả mà là manminhtiep nghĩ mỗi thời mỗi một nhu cầu phù hợp thì tốt hơn

Chữ kí cá nhân.ai đó đang rất buồn . .vì sao chỉ có ai đó biết

manminhtiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn manminhtiep vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
nguyenquocbao1994 (06-05-2009)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn