Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > CHEMVN MARKET > CHEMISTRY JOBS

Notices

CHEMISTRY JOBS Chemists show-off trước nhà tuyển dụng - Thông tin việc làm cho chemists

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - nói về nghề nghiệp.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-09-2008 Mã bài: 24986   #1
Atlantis
Thành viên ChemVN

Atlantis's Avatar

daigiahoahoc

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Không những độc hại, lương không cao bằng những ngành khác và con rình râp hiểm nguy bất cứ lúc nào với các phản ứng hóa học. Ngoài ra cơ hội thăng tiến không cao bằng dẫu có nhiều việc làm liên quan tới hóa, nhưng thực sự mình không chuyên về một cái gì cả!

Chữ kí cá nhânThe science behind the art

Atlantis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2008 Mã bài: 24995   #2
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Có lẽ các bạ hơi bi quan, nhưng điều này cũng đễ hiểu, ngay cả bản thân mình thời gian trước và ngay cả đến bây giờ, đôi khi cũng thẫn người tự hỏi học cái ngành má ơi quá chừng độc hại này để làm cái mần răng,nhưng cuối cùng cũng pass thôi, làm cái gì cũng có khó khăn của nó, học Hóa để tự biết suy luận tốt hơn, chẳng hạn ví dụ nhỏ là cách đây 1 tháng mình vô bệnh viện thăm thằng bạn bị bệnh, nằm kế nó là 1 thằng cha tổng giám đốc 1 công ty nghe nói cũng bự, cũng giàu, nhưng đến khi bị bệnh thì nằm bẹp dí chẳng biết làm gì, nhất nhất nghe lời bác sĩ, còn thằng bạn mình còn biết nhờ về tra xem những thuốc nó đang uống có tác dụng gì, và nó kiên quyết không chịu uống thuốc trợ gan vì biết viên này vô thưởng vô phạ, uống chẳng làm gì nhưng tốn tới 200k 1 viên, chỉ tổ kiếm hoa hồng cho bác sĩ, cuối cùng thằng cha bác sĩ phải ấp úng rằng ừ thì tại bệnh nên uống thuốc nhiều, gan phải lọc nhiều nên mệt, uống thêm viên trợ gan cho đỡ.
Vậy đó, ở đâu cũng có hiểm nguy, có hoa hồng và có gai đâm, có hương thơm và mật ngọt. Cố gắng lên hen mọi người!

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tigerchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
manminhtiep (11-27-2009)
Old 06-09-2008 Mã bài: 24999   #3
thuydung
Thành viên ChemVN

Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 30 thuydung has a spectacular aura about thuydung has a spectacular aura about thuydung has a spectacular aura about

Các bác học hóa mà nói như người học văn. Hóa chất độc hại thì có phương tiện bảo hộ, làm việc thì theo qui trình an toàn. Trước khi làm với chất gì thì chịu khó đọc MSDS của nó. Đồng ý là không thể tránh được hoàn toàn chuyện phơi nhiễm hóa chất nhưng đâu tới mức như các bác nói:
Trích:
không có ngành nào độc hại như hóa học
Trích:
rình râp hiểm nguy bất cứ lúc nào với các phản ứng hóa học
Nếu bác nào nhát quá, em đề nghị các bác chuyển nghành như: phóng viên chiến trường, thợ mỏ, cascader, săn bắt cướp…
thuydung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008 Mã bài: 25005   #4
Atlantis
Thành viên ChemVN

Atlantis's Avatar

daigiahoahoc

Thực tế thì đã nhiều người học hóa chuyển ngành sang kinh tế, ngoại thương...Học về hóa thì chắc phải dùng bảo hộ an toàn nhưng mà bạn có chắc nơi làm việc người ta đảm bảo tất cả những điều kiện an toàn cho bạn không (trừ những nơi luôn bị thanh tra vì vướng tiêu chuẩn).Tất cả người ta chỉ nghĩ đến doanh thu, đồng tiền thôi bạn à. Bạn có chắc là nơi nào cũng có MSDS cho bạn tham khảo không? Có chắc là bạn sẽ lường trước được những biến cố xảy ra lúc làm việc không?. Nhiều khi mình cũng quan tâm đến việc an toàn nhưng vì áp lực công việc nên cũng đành làm liều Không biết những điều này có liên quan gì tới việc số lượng sinh viên đăng kí thi vào khoa hóa các trường đang ngày càng giảm hay không?Còn hiểu biết về thuốc thì bên hóa mình chỉ biết sơ sơ thôi, làm sao bằng các bạn chuyên ngành bên dược được cơ chứ. Nói thế thôi chứ mình biết là cũng không thể thay đổi được gì khi đã theo ngành này, Chỉ mong sau này kiếm được một nơi an toàn để làm việc thôi. Good luck for everybody!

Old 06-10-2008 Mã bài: 25012   #5
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Trích:
Nguyên văn bởi Atlantis View Post
Thực tế thì đã nhiều người học hóa chuyển ngành sang kinh tế, ngoại thương...
Họ chuyển ngành vì không thích Hóa, điều này cũng đúng ở khắp mọi nơi, không ai có thể đủ kiến thức, tầm nhìn và sáng suốt mà chọn cho mình con đường đi lúc nào cũng đúng đắn, phù hợp, nếu vậy thì đường đời toàn là hoa hồng, vô vị và nhám chán lắm.
Học về hóa thì chắc phải dùng bảo hộ an toàn nhưng mà bạn có chắc nơi làm việc người ta đảm bảo tất cả những điều kiện an toàn cho bạn không (trừ những nơi luôn bị thanh tra vì vướng tiêu chuẩn).
Có lẽ bạn chưa đi nhiều nên còn suy nghĩ thế, bản thân mình khi đi nhiều nơi thấy họ trang bị bảo hộ an toàn cực kì pro, nhưng nhìn chung vẫn là những thiết bị cơ bản, áo blouse, găng tay và kiếng bảo hộ. Những thứ này tự bản thân bạn trang bị cũng được mà chẳng đắt tiền là bao.
Tất cả người ta chỉ nghĩ đến doanh thu, đồng tiền thôi bạn à. Bạn có chắc là nơi nào cũng có MSDS cho bạn tham khảo không?
MSDS thì đầy rẫy trên mạng, nếu bạn đã hỏi tui câu này thì xin hỏi ngược lại bạn là bạn có chắc mình có đọc hết những nội qui phòng thí nghiệm và thuộc lòng nó, có đọc hết nội dung bài thực tập đến cặn kẽ từng câu chữ để hiểu rõ bài thực tập của mình diễn ra như thế nào, có lên mạnng search MSDS không và quan trọng nhất, bạn có biết MSDS là gì không, nhiều người còn không thèm liếc qua coi nhãn chai hóa chất ghi cảnh báo gì nữa chứ đừng nói đọc MSDS.
Có chắc là bạn sẽ lường trước được những biến cố xảy ra lúc làm việc không?.
Ai da, cái này thì không lường trước được thiệt nhưng bạn cũng phải biết nó sẽ như thế nào, chẳng ai làm việc gì mà cứ đâm đầu vào làm mà không cần biết hậu quả, với tuyên ngôn không có gì để mất là lao đầu vào ah, dù kinh tế hay kĩ thuật cũng vậy thôi, nó đầy rẫy hiểm nguy ẩn ấp đâu đó, quan trọng là bạn đủ kinh nghiệm và bản lĩnh, cũng như tự tin và bình tĩnh xử lý tình huống, nói thật bên Hóa có chuyện gì thì cứ co giò chạy lẹ, chứ kinh tế mà có chuyện gì chỉ có nước nhảy lầu chứ chạy đâu cho khỏi hậu quả.
Nhiều khi mình cũng quan tâm đến việc an toàn nhưng vì áp lực công việc nên cũng đành làm liều
Nói câu này là hết sức bậy và ngụy biện.
Không biết những điều này có liên quan gì tới việc số lượng sinh viên đăng kí thi vào khoa hóa các trường đang ngày càng giảm hay không?
Ay da, ở VN còn có SV vào chứ ở nước ngoài nhà nước cho tiền đi học cũng không ai thèm học, đến mức phải qua VN tuyển SV đi học đấy chứ. Đừng nói với tui cái câu dân học Hóa ngày càng ít, bạn cứ thử đi coi Hóa học và tôi xem, năm nào cũng lèo tèo vài khán giả, đến mức tui cứ mơ mộng cái thời huy hoàng 1 hội tường rực lửa với 500 SV ngồi chật kín, một đêm hội thật sự, bây giờ không còn hình ảnh đó nữa là do bản thân ta chưa được thấy thôi, giống như đọc báo cứ thấy tiêu cực, cướp bóc rồi la làng xã hội nhiễu nhương hết người tốt rồi, giống như hồi xưa tui nghe vụ 11/9 bên Mỹ rồi hoảng quá chẳng dám apply qua đó nữa vì sợ mạng mình còn chẳng còn chứ nói chi đi học, nhưng bây giờ nhìn lại thấy mắc cười, hôm trước qua Bách Khoa thi mới thấy vẫn còn đấy những con người tâm huyết với hóa học, tui đọc được trong mắt những bạn dự thi một niềm đam mê cháy bỏng, họ sống và hết mình trong một đêm hóa học dù hội trường cũng chẳng đông khán giả, nhưng lúc đó tui ngi4 mình đã đúng, tui không cần khán giả nhiều, không chạy theo số lượng, tui chỉ cân một đêm hội dù chỉ vài hay thậm chí 1 người đến xem, nhưng họ là những người yêu và đam mê hóa thật sự, bạn muốn có người bạn tri kỉ thật sự hiểu mình, tâm giao với mình hay chỉ cần 1 đám bạn lúc vui thì vào đến khi khó khăn thì bỏ đi, đó là bè chứ không phải là bạn.
Còn hiểu biết về thuốc thì bên hóa mình chỉ biết sơ sơ thôi, làm sao bằng các bạn chuyên ngành bên dược được cơ chứ.
Cái này lại nói tự ti nữa rồi, không có gì là không thể không biết được. Chịu khó tìm hiểu là được thôi. Họ cũng xuất thân là học sinh phổ thông như mình, họ học được thì mình cũng học được, mình có kiến thức nên tảng rồi thì tìm hiểu thôi, tấtnhie6n bể học mênh mông không thể biết hết được (nếu biết hết thì mấy cái gameshow truyền hình làm quái gì còn đất sống) nhưng chẳng lẽ nói ông tiến sĩ hóa học vẫn ngu hơn thằng SV năm I khoa dược ah.
Nói thế thôi chứ mình biết là cũng không thể thay đổi được gì khi đã theo ngành này,
Đời thay đổi khi chúng ta thay đổi!
Chỉ mong sau này kiếm được một nơi an toàn để làm việc thôi. Good luck for everybody!
không có nơi nào an toàn tuyệt đối đâu, trừ khi xà vào lòng mẹ mà nũng nịu, chỉ có ở bên cha mẹ ta mới an toàn nhất vì được chở che, hãy dũng cảm lên bạn, tự tin mới bước ra biển lớn được nhưng cũng đùng quá liều mạng mà hãy thân trọng và cân nhắc.
Tui thường nghe mấy thầy đi học ở nước ngoài về nói dân VN là chúa liều mạng, cái gì cũng dám làm, hãy xóa bỏ tư tưởng đó, hãy trở thành người VN học Hóa biết suy nghĩ, chín chắn và tự tin. Chúc bạn thành công. Đi nhiều và hỏi nhiều bạn sẽ thấy mình lớn lên và trưởng thành hơn, bỏ đi những suy nghĩ già nua, bảo thủ trong tâm hồn đi hé, bạn còn trẻ lắm mà.
Thân ái.

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tigerchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Atlantis (06-10-2008), flower_lovely_2007 (07-26-2008)
Old 06-10-2008 Mã bài: 25011   #6
CHANTHIEN
Thành viên ChemVN

CHANTHIEN's Avatar

6/6/6

Send a message via Yahoo to CHANTHIEN

Chắc trong diễn đàn này cũng có nhiều người đã tốt nghiệp ra trường và đang giảng dạy hoặc đi làm trong lĩnh vực hóa . vậy rất hi vọng những người từng có kinh nghiệm hãy cho nhiều ý kiến hơn nữa về vấn đề này !
CHANTHIEN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008 Mã bài: 25029   #7
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Topic này mình thấy càng ngày càng sến (trừ bài của giotnuoctrongbienca về nghề Hóa phân tích và của thuydung về cách tìm việc bên ngoài). Toàn những bác chưa đi làm cũng như chưa đi đâu, quanh quẩn ở cái phòng thí nghiệm Hóa hữu cơ, rồi lên phán về ngành Hóa, về nghề nghiệp, về nền Hóa học thế giới !

Một lời khuyên cho bác Atlantis và các bác khác là như này, các bác không thích, hay sợ sệt thì cứ vô tư chuyển ngành, không có bác hay một vài bác khác thì ngành Hóa nó vẫn phát triển theo hướng của nó, các bác cũng không cần quá quan tâm làm gì. Một số ngành mà các anh chị đi trước đã chuyển sang để có thu nhập cao hơn và an toàn hơn là kinh doanh, bảo hiểm, chứng khoán, bất động sản, xe hơi... Các bác đủ tự tin thì cứ nhảy sang đấy mà làm.

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

thay đổi nội dung bởi: aqhl, ngày 06-10-2008 lúc 01:32 PM.
aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn aqhl vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
manminhtiep (11-27-2009), New_P (06-19-2008)
Old 06-10-2008 Mã bài: 25046   #8
Atlantis
Thành viên ChemVN

Atlantis's Avatar

daigiahoahoc

Cái đó em chỉ nói về những hạn chế của ngành hóa mà qua ở ngoài em biết được. Có thể em chưa được đi ở lab này lab nọ ở các nước phát triển nên có thể tầm nhìn còn hạn chế. Cảm ơn vì những lời nhắn nhủ tâm huyết của thầy, em nghĩ ngành nào cũng có nguy hiểm của nó:"sinh nghề tử nghiệp" thôi. Điều quan trọng là mình phải biết khắc phục và vượt qua để hạn chế những rủi ro của nó. Giờ thì em biết phải làm gì rồi. Còn bác aqhl thì có vẻ hơi nóng nảy đấy, moderator gì mà kì vậy, chuyện thì mình cũng phải từ từ bàn luận đã chứ.

Old 06-12-2008 Mã bài: 25164   #9
chocolatenoir
Moderator

Groans: 3
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 56 chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice

Trích:
Nguyên văn bởi nthiep View Post
Còn mình thì yêu hóa học là"...cho đi nhiều nhưng nhận chẳng bao nhiêu..." thiệt đó các bạn, không có ngành nào độc hại như hóa học và không có một đồng tiền nào có thể đo lường được sự độc hại đó nhưng khi người ta thật sự yêu hóa thì các chất càng độc lại càng thú vị và lôi cuốn người ta và khi đó đồng tiền là number 0 hihi...đóng góp ý nhỏ
Không đồng ý lắm với bạn
* Đúng là ta chỉ có thể làm việc tốt nếu ta yêu công việc của mình
* Độc hại thì cũng có nhũng còn do ý thức của chúng ta nũa. Tiếc là các môn học về an toàn PTN không được dạy ở khoa Hóa

Chữ kí cá nhânLéna: top 5 events which change my life

chocolatenoir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2008 Mã bài: 25165   #10
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi chocolatenoir View Post
Không đồng ý lắm với bạn
* Đúng là ta chỉ có thể làm việc tốt nếu ta yêu công việc của mình
* Độc hại thì cũng có nhũng còn do ý thức của chúng ta nũa. Tiếc là các môn học về an toàn PTN không được dạy ở khoa Hóa
Đúng là môn an toàn PTN chưa được dạy bài bản ở khoa hóa nhưng trong tương lai gần, chúng tôi sẽ bố trí môn học này dưới dạng môn tự chọn.
thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn