Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KỸ THUẬT PHÒNG THÍ NGHIỆM - LAB SKILLS

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - bể điều nhiệt.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-23-2010 Mã bài: 54173   #1
hungcuong1432000
Thành viên ChemVN

ensco

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 hungcuong1432000 is an unknown quantity at this point
Post bể điều nhiệt

chào các bạn :
mình định làm 1 các bể điều nhiệt , để phục vụ cho việc làm đồ án . như minh chưa am hiểu rõ về câu tạo của nó .
các bạn hướng dẫn cho minh với nhé .
cam on các bạn nhiều .
hungcuong1432000 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-24-2010 Mã bài: 54223   #2
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Chào bạn hungcuong1432000,

Bể điều nhiệt là môt thiết bị dùng để ổn định nhiệt độ môi trường thông qua môi trường lỏng.

Câu hỏi của bạn cần làm rõ các yếu tố kỹ thuật như sau:

- Nhiệt độ cần ổn định và khoảng dao động cho phép của nó
- Đối tượng cần được ổn định nhiệt là gì?
- Thời gian thực hiện ổn định nhiệt
- Thể tích vùng làm việc là bao nhiêu?

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-24-2010 Mã bài: 54258   #3
hungcuong1432000
Thành viên ChemVN

ensco

Cảm ơn góp ý của anh !
vấn đề anh góp ý thì em cũng đã nắm sơ qua về nó. Ở đây em mong các anh giúp em .
tìm cho em 1 bản vẽ chi tiết về bể điều nhiệt .
môi trường : nước
nhiệt độ dao đông : 100 độ c
cảm ơn anh nhiều !
các anh có biết ở đâu bán bộ điểu chỉnh nhiệt độ, thời gian . ở Tp Hồ Chí Minh ko ?
các a chỉ cho em với nhé

thay đổi nội dung bởi: chocolatenoir, ngày 02-24-2010 lúc 07:57 PM.
Old 02-24-2010 Mã bài: 54273   #4
chocolatenoir
Moderator

Groans: 3
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 56 chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice

* Em cần chú ý viết đúng chính tả tiếng VIỆT

* Relay, thermocouple, công tắc chỉnh giờ (loại cơ và điện tử) thì em có thể tìm ở khu chợ Dân Sinh -đường Yersin Q1 và khu Nhật Tảo - Nguyễn Kim Q10

* Hệ thống của em dùng ở nhiệt độ cao hơn nhiệt độ phòng (>30oC) thì chỉ cần dây điẹn trở đung nóng chứ không cần hệ thống làm lạnh (phức tạp, đắt). Các loại dây điện trở công suất khác nhau đều có thể tìm thấy ở chợ Dân Sinh. Nhiều loại đã bọ sứ cách nhiệt, để trong lòng ống inox sẵn

* Vật liệu thì có lẽ làm bể bằng inox. Tùy nhu cầu và thể tích mà em thêm bơm nhỏ tuần hoàn hay không (dùng ở 100oC có lẽ không cần)

Chữ kí cá nhânLéna: top 5 events which change my life

chocolatenoir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-25-2010 Mã bài: 54321   #5
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi chocolatenoir View Post
* Em cần chú ý viết đúng chính tả tiếng VIỆT

* Relay, thermocouple, công tắc chỉnh giờ (loại cơ và điện tử) thì em có thể tìm ở khu chợ Dân Sinh -đường Yersin Q1 và khu Nhật Tảo - Nguyễn Kim Q10

* Hệ thống của em dùng ở nhiệt độ cao hơn nhiệt độ phòng (>30oC) thì chỉ cần dây điẹn trở đung nóng chứ không cần hệ thống làm lạnh (phức tạp, đắt). Các loại dây điện trở công suất khác nhau đều có thể tìm thấy ở chợ Dân Sinh. Nhiều loại đã bọ sứ cách nhiệt, để trong lòng ống inox sẵn

* Vật liệu thì có lẽ làm bể bằng inox. Tùy nhu cầu và thể tích mà em thêm bơm nhỏ tuần hoàn hay không (dùng ở 100oC có lẽ không cần)
Chào bạn hungcuong1432000,

Bộ ngắt-mở ( rờ le) và đầu cảm biến nhiệt ( thermocouple) là phải chọn mua chung theo bộ. Do bạn không cho biết khoảng nhiệt độ dao động của nhiệt độ làm việc (trên dưới 100 độ là bao nhiêu?) nên cái bộ này khi bạn mua sẽ là hên xui! Hên xui nghĩa là mua phải cái tinh chỉnh quá mà khỏang dao động cho phép cao thì uổng tiền. Còn mua phải cái có độ lệch điều chỉnh cao mà khoảng dao động cần là thấp thì thí nghiệm đâm ra không đạt về thông số nhiệt độ.... Cũng tương tự về vấn đề thể tích và vùng làm việc!

Bộ đếm thời gian ( timer) không nhất thiết dùng nếu thời gian thực hiện theo dõi dưới 30 phút.

Nên dùng bếp điện trở để đun nước thì an toàn hơn là đun trực tiếp. Nồi chứa nước to hay nhỏ phụ thuộc vào thể tích vùng làm việc. Nồi nhỏ thì role hoạt động liên tục --> bộ điều khiển mau "khùng" và mau hết nước, biên độ dao động nhiệt khó khống chế. Nồi to thì liệu có đầu cảm biến báo hiệu quả và bếp điện có công suất hợp lý không?

Do vậy, bạn cần cho mọi người rõ hơn để có thể cho bạn biết cách bố trí và sơ đồ hiệu quả.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

thay đổi nội dung bởi: Teppi, ngày 02-25-2010 lúc 03:45 PM.
Old 02-26-2010 Mã bài: 54361   #6
hungcuong1432000
Thành viên ChemVN

ensco

trước tiên cho em cảm ơn những đóng góp đầy bổ ích của anh !
hiện tại em chuẩn bị làm bể điều nhiệt . với khoảng dao động nhiệt độ từ 70 - 85 độ C .
trong thời gian khoảng 2 tiếng . môi trường cần đun : nước . thể tích nước từ 6-7lit. ở đây em cần điều chỉnh cả nhiệt độ và thời gian có được không vậy anh ? Bời vì em có tìm hiểu cái bể điều nhiệt khác thì chỉ có điều chỉnh được nhiệt độ mà kô có bộ điều chỉnh thời gian .
HIỆN TẠI EM Cũng CÓ MỘT SỐ Ý TƯỞNG VỀ CÁCH BỐ TRÍ NHƯ CHƯA ĐƯỢC HỢP LÝ LẮM . VỚI LẠI EM HỌC TRONG NGÀNH HÓA GIỜ PHẢI LÀM MÔ HÌNH THIẾT BỊ CŨNG GẶP KHÁ NHIỀU KHÓ KHĂN .
- CÁC ANH GIÚP EM VỚI NHÉ
CẢM ƠN ANH NHIỀU

thay đổi nội dung bởi: hungcuong1432000, ngày 02-26-2010 lúc 02:34 PM.
Old 02-27-2010 Mã bài: 54426   #7
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Trích:
Nguyên văn bởi hungcuong1432000 View Post
hiện tại em chuẩn bị làm bể điều nhiệt . với khoảng dao động nhiệt độ từ 70 - 85 độ C .
trong thời gian khoảng 2 tiếng . môi trường cần đun : nước . thể tích nước từ 6-7lit. ở đây em cần điều chỉnh cả nhiệt độ và thời gian có được không vậy anh ? Bời vì em có tìm hiểu cái bể điều nhiệt khác thì chỉ có điều chỉnh được nhiệt độ mà kô có bộ điều chỉnh thời gian .
HIỆN TẠI EM Cũng CÓ MỘT SỐ Ý TƯỞNG VỀ CÁCH BỐ TRÍ NHƯ CHƯA ĐƯỢC HỢP LÝ LẮM . VỚI LẠI EM HỌC TRONG NGÀNH HÓA GIỜ PHẢI LÀM MÔ HÌNH THIẾT BỊ CŨNG GẶP KHÁ NHIỀU KHÓ KHĂN .
CẢM ƠN ANH NHIỀU
Bạn hungcuong1432000 thân mến,

Bạn đang học ở trường nào? Nếu bạn đã có một số ý tưởng về cách bố trí nhưng thấy chưa hợp lý thì có thể post các ý tưởng đó lên đây, tôi sẽ giúp bạn hiệu chỉnh và lựa chọn cho nhanh.

Bạn có thể dùng sprint screen rồi upload hình vẽ của bạn vào imageshack nhờ tool bar của diễn đàn để show hình.

Vấn đề điều khiển về thời gian của bạn cụ thể ra làm sao?

Thân,

Teppi

Old 02-27-2010 Mã bài: 54428   #8
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Groans: 15
Groaned at 5 Times in 5 Posts
Rep Power: 79 nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all
Send a message via Yahoo to nguyencyberchem Send a message via Skype™ to nguyencyberchem

Trích:
Nguyên văn bởi hungcuong1432000 View Post
CẢM ƠN ANH NHIỀU
Mình chưa thấy tại sao lại phải điều chỉnh thời gian nhỉ? với 1 bể điều nhiệt, chỉ đơn giản là ổn định nhiệt độ thôi, liên quan gì đến thời gian vậy bro
Mình cũng xài khá nhiều bể điều nhiệt, dung tích cũng cỡ 6-7l. Cấu tạo cũng hết sức đơn giản. Có một nhiệt kế, điện trở để đun nóng, và một phần khuấy nhẹ giúp sự truyền nhiệt tốt hơn, chỉ vậy thôi
Khi sử dụng, thì chỉ đợi khi nhiệt độ đến khoảng mình cần là dùng thôi, dùng xong thì tắt, đâu cần timer nhỉ
THân

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

Dự án CYBERCHEMVN đã bắt đầu triển khai

^_^

nguyencyberchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-27-2010 Mã bài: 54461   #9
hungcuong1432000
Thành viên ChemVN

ensco

Trích:
Nguyên văn bởi nguyencyberchem View Post
Mình chưa thấy tại sao lại phải điều chỉnh thời gian nhỉ? với 1 bể điều nhiệt, chỉ đơn giản là ổn định nhiệt độ thôi, liên quan gì đến thời gian vậy bro
Mình cũng xài khá nhiều bể điều nhiệt, dung tích cũng cỡ 6-7l. Cấu tạo cũng hết sức đơn giản. Có một nhiệt kế, điện trở để đun nóng, và một phần khuấy nhẹ giúp sự truyền nhiệt tốt hơn, chỉ vậy thôi
Khi sử dụng, thì chỉ đợi khi nhiệt độ đến khoảng mình cần là dùng thôi, dùng xong thì tắt, đâu cần timer nhỉ
THân
cảm ơn anh !
nếu mà sử dụng để điều nhiệt không thì chắc em cũng không sài bộ đếm thời gian . như trong thí nghiệm của em thì có liên quan tới thời gian gần cả 2 tiếng . nếu không có bộ đếm thời gian thì mình phải chỉnh giờ bên ngoài , như vậy thì bất tiện quá . em muốn gắn bộ đếm thời gian để cho mô hình hoàn chỉnh hơn thôi .
cảm ơn anh đã đóng góp những ý kiến bỗ ích
Old 02-27-2010 Mã bài: 54462   #10
hungcuong1432000
Thành viên ChemVN

ensco

Trích:
Nguyên văn bởi nguyencyberchem View Post
THân
cảm ơn anh nhiều !
ở đây em chỉ mới phác thảo trên giấy thôi . autocard em chưa rành nen không vẽ cách chi tiết được .
dù sao em cũng cảm ơn anh nhiều
chúc anh năm mới thành công
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn