Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Vướng mắc trong sắc kí lỏng.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-08-2007 Mã bài: 18370   #1
angiangchem
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Vướng mắc trong sắc kí lỏng

các bạn hãy cho mình biết đặc tính của cột C18 (dùng trong sắc kí lỏng). có thể thay đổi độ phân cực của cột bằng dung môi được không? làm như thế nào? khi phân tích hợp chất có độ phân cực mạnh thì điều chỉnh dung môi như thế nào?

thay đổi nội dung bởi: angiangchem, ngày 12-08-2007 lúc 01:25 AM. Lý do: ghi thiếu
angiangchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-18-2007 Mã bài: 18554   #2
hsnguyen
Thành viên ChemVN

Đặc tính của cột C18 dùng để lọc các chất bẩn mà bạn không muốn có nó trong quá trình phân tich.VD phân tích diazinon trong nước thì bạn cho qua cột C18,nước và các chất khác sẽ chảy qua còn diazinon bị giữ lại,sau đó bạn dùng 1 dung môi khác để hòa tan diazinon, như vậy cột C18 có công dụng như là làm giàu mẫu,tăng nồng độ diazinon khi đem đi phân tích.Bạn không thể thay đổi độ phân cực của cột C18,mỗi cột có độ phân cực riêng, VD C18, C14...Đối với mỗi sự phân tích khác nhau thì sẽ dùng các cột khác nhau tùy theo độ phân cực của dung môi có chứa chât cần phân tích.
hsnguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-19-2007 Mã bài: 18614   #3
angiangchem
Thành viên ChemVN

hsnguyen có thể cho mình biết tạo sao cột c18 lại giữ diazinon?, diazinon có tính chất gì và vì sao dung môi lại kéo nó ra khỏi côt. những chất như thế nào sẽ bị giữ lại trong cột c18. cám ơn các bạn đã tham gia thảo luận!
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn angiangchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
halong (11-30-2010)
Old 12-19-2007 Mã bài: 18615   #4
angiangchem
Thành viên ChemVN

mình đang thắc mắc sự khác nhau giữa cột pha đảo và pha thường trong sắc kí lỏng , hãy giúp mình với
Old 12-21-2007 Mã bài: 18643   #5
napoleon9
Cựu Moderator

"học hoc nữa học mãi ...tới khi

Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 48 napoleon9 will become famous soon enough napoleon9 will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to napoleon9

-sắc kí cột pha thường thì pha tĩnh là chất phân cực ,nên khi đó chất ít phân cực hơn sẽ được rửa giải ra trước.
-sắc kí cột pha đảo : thì pha tĩnh là chất ít phân cực, nên khi đó chất phân cực sẽ được rửa giải ra trước ( vì thế pp này thuận lợi hơn vì ta có thể thay đổi độ phân cực của dung môi rủa giải 1 cách dễ dàng hơn (pha động) so với sk pha thường thì khó hơn do pha tĩnh ta khó có thể thay đổi độ phân cực của nó.)

Chữ kí cá nhânNguyễn Hoàng Quốc Vũ
quocvu1986@gmail.com

napoleon9 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn napoleon9 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
setdanhchay (01-14-2011), TSS (12-02-2010)
Old 02-15-2008 Mã bài: 21035   #6
minhtruc
Thành viên tích cực

minhtruc's Avatar

Groaned at 2 Times in 2 Posts
Rep Power: 34 minhtruc will become famous soon enough minhtruc will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to minhtruc
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi angiangchem
các bạn hãy cho mình biết đặc tính của cột C18 (dùng trong sắc kí lỏng). có thể thay đổi độ phân cực của cột bằng dung môi được không? làm như thế nào? khi phân tích hợp chất có độ phân cực mạnh thì điều chỉnh dung môi như thế nào?
Cột C18 có cấu tạo là một mạch carbon 18C được gắn trực tiếp lên sườn silica. Cấu tạo của nó như hình vẽ dưới đây. C18 là một cột không phân cực điển hình (còn gọi là cột pha đảo-reverse phase column). Theo nguyên tắc nó được dùng để phân tích những hợp chất từ ít phân cực đến phân cực trung bình và không thể dùng để phân tích các hợp chất có độ phân cực mạnh. Không thể thay đổi độ phân cực của cột được (chắc là bạn viết nhầm), mà ta chỉ có thể thay đổi độ phân cực của dung môi bằng cách trộn hỗn hợp các dung môi phân cực mạnh (H2O) với các dung môi phân cực yếu hơn (Metanol, acetonitril, tetrahydrofuran) ta sẽ có được các hệ dung môi với mức độ phân cực khác nhau. Người ta gọi là dung môi mạnh khi độ phân cực của nó gần giống với độ phân cực của cột. Ví dụ nếu ta sử dụng cột C18 thì hỗn hợp H2O:MeOH 30:70 (v/v) có độ mạnh hơn hỗn hợp dung môi H2O:MeOH 70:30 (v/v). Dung môi càng mạnh thì khả năng lôi các chất ra khỏi cột càng mạnh, các chất ra càng nhanh, khi các chất ra càng nhanh sẽ bị chập lên nhau.

Chữ kí cá nhânCao nhân tắc hữu cao nhân trị

minhtruc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn minhtruc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huyngoc (09-02-2008)
Old 02-16-2008 Mã bài: 21041   #7
Scooby-Doo
Thành viên tích cực

Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 67 Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold

Trích:
mình đang thắc mắc sự khác nhau giữa cột pha đảo và pha thường trong sắc kí lỏng , hãy giúp mình với
Bạn thắc mắc là vì muốn tìm hiểu về mặt lý thuyết sự khác biệt của cột thường và cột C18? Hay bạn đang dùng cột C18 để tách mẫu bằng HPLC mà không biết điều kiện chạy mẫu? Nếu bạn cần điều kiện chạy mẫu thì post loại mẫu mà bạn sẽ chạy lên để mọi người có thể thông tin cho bạn nếu biết về loại mẫu đó.
Scooby-Doo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-16-2008 Mã bài: 21051   #8
angiangchem
Thành viên ChemVN

cảm ơn các bạn đã tham gia thảo thuận
Mình muốn tìm hiểu về đặc tính của cột c18 và dung môi để khi phân tích thì có thể điều chỉnh chất phân tích ra nhanh hay chậm theo mong muốn của mình.
Ngoài ra mình còn muốn biết sự khác nhau giữa cột pha thường và pha đảo, cách sử dụng dung môi. khi trong pha động có axit thì cột c18 sẽ thay đổi như thế nào?
mức độ phân cực của 1 chất nào đó (mạnh hay trung bình) có cách tính không?
mong các bạn giúp đỡ
Old 02-17-2008 Mã bài: 21069   #9
Scooby-Doo
Thành viên tích cực

Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 67 Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold

Trích:
Mình muốn tìm hiểu về đặc tính của cột c18 và dung môi để khi phân tích thì có thể điều chỉnh chất phân tích ra nhanh hay chậm theo mong muốn của mình. Ngoài ra mình còn muốn biết sự khác nhau giữa cột pha thường và pha đảo, cách sử dụng dung môi. khi trong pha động có axit thì cột c18 sẽ thay đổi như thế nào?
mức độ phân cực của 1 chất nào đó (mạnh hay trung bình) có cách tính không?
- Bạn có thể vào link wikipedia về HPLC để đọc thêm:
http://en.wikipedia.org/wiki/HPLC

và link sau http://www.sigmaaldrich.com/supelco/.../t405089_1.pdf
Có loại cột C18 chịu được pH từ 2- 8.

thay đổi nội dung bởi: Scooby-Doo, ngày 04-24-2008 lúc 10:28 AM.
Scooby-Doo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-18-2008 Mã bài: 21126   #10
angiangchem
Thành viên ChemVN

mong các bạn giúp mình nhé
trong cột c18 thì cacbon mgoài cùng chứa nhóm chức gì vậy?
khi dung môi chứa axit thì tương tác giữa chất phân tích và cột như thế nào? (chất phân tích sẽ ra nhanh hay chậm hơn, vì sao?)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn