Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > CƠ SỞ LÝ THUYẾT HÓA PHÂN TÍCH

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Các phương pháp chuẩn độ.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-18-2010 Mã bài: 57827   #91
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi rubykhtn View Post
Ý, tụi em hói ở đây là lúc đó đang đi tìm nồng độ của pH nhưng theo pt can bằng thì vướng OH trừ nên tụi em hỏi để có thể bỏ qua không?(acid 3 chức và đang chuẩn độ nấc thứ 2,1<F<2).thanks
Tại một thời điểm chuẩn độ nhất định, bạn biết thành phần dung dịch lúc đó. Từ thành phần dung dịch này, bạn sẽ có công thức tính pH đúng cho tương ứng. Công thức này có thể rất phức tạp, tuy nhiên bạn có thể bỏ đuợc một hạng số bên cạnh hạng số khác nếu giá trị của chúng chênh nhau 100 lần trở lên. Ví dụ có trường hợp bạn không bỏ đuợc OH bên cạnh H, nhưng lại bỏ đuợc OH và H bên cạnh C. Khi [H] gần đúng > 100 [OH] thì bạn bỏ qua OH cạnh H. Sau khi giải xong, bạn phải kiểm tra lại xem giả thiết tính pH gần đúng còn thỏa không.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-18-2010 Mã bài: 57828   #92
giotnuoctrongbienca
Moderator

Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi Hồ Sỹ Phúc View Post
Hay quá! Bây giờ tôi đã biết đươc thêm cách để tìm xem có thể chuẩn độ riêng với độ chính xác bao nhiêu dựa vào giản đồ logarit nồng độ. Cảm ơn thầy giotnuoc... rất nhiều
À, mà thầy thường vẽ giải đồ bằng phần mềm gì vậy thầy? Em thì dùng Excel, thấy nó cũng hơi lâu!
Đúng là tôi thường dùng Excel, tôi phải tự thiết lập hàm toán học để vẽ. Phương pháp này tuy lâu nhưng giúp ta hiểu rõ hơn bản chất của quá trình chuẩn độ bở không hiểu bản chất của vấn đề thì không làm đuợc.
Thân ái
Old 04-18-2010 Mã bài: 57829   #93
sakura1234
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to sakura1234
Default chuẩn độ hỗn hợp acid

Cho em hỏi tí : làm sao để chuẩn độ hỗn hợp (acid mạnh và acid yếu) (acid yếu và acid yếu). Sách của thầy Long chỉ nói sơ sơ , em chẳng hiểu gì hết. Có thể hướng dẫn cụ thể chút cho em hông
Còn câu này nữa nếu chuẩn độ Na2CO3 mà cho độ tan trong nước ờ nhiệt độ phòng 0.001M thì mình sử dụng nồng độ này vào lúc nào. Nó có ảnh hưởng gì tới bứoc nhảy pH không vậy
Mọi người giúp em nhanh nhanh giùm. Sắp thì rùi
sakura1234 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-18-2010 Mã bài: 57831   #94
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Groaned at 2 Times in 3 Posts
Rep Power: 91 Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to Hồ Sỹ Phúc

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
Đúng là tôi thường dùng Excel, tôi phải tự thiết lập hàm toán học để vẽ. Phương pháp này tuy lâu nhưng giúp ta hiểu rõ hơn bản chất của quá trình chuẩn độ bở không hiểu bản chất của vấn đề thì không làm đuợc.
Thân ái
Vâng, cảm ơn thầy ạ. Em cũng định dùng phần Excel để vẽ giản đồ logarit của phức chất và kết tủa mà thấy nó khó quá.

Chữ kí cá nhânSỸ PHÚC - BẢO TRÂN

thay đổi nội dung bởi: Hồ Sỹ Phúc, ngày 10-05-2010 lúc 11:39 PM.
Hồ Sỹ Phúc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-18-2010 Mã bài: 57832   #95
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Rep Power: 91 Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi sakura1234 View Post
Nếu vậy có phải ý anh là chuẩn độ KHP chỉ theo nấc 2 thôi xem như đơn acid yếu hả?
Đúng vậy, nó giống như chuẩn độ nấc 2 của H3PO4. Tất nhiên nó phức tạp hơn đơn axit yếu một chút bạn ạ! Chúc bạn học tốt!
Tôi nghĩ vấn đề này không thực tế nên có thể thầy sẽ k ra đâu! Nhưng trường hợp chung thì có thể đấy! Ví dụ chuẩn độ KHA, bạn nhỉ?

Old 04-18-2010 Mã bài: 57834   #96
giotnuoctrongbienca
Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi sakura1234 View Post
Cho em hỏi tí : làm sao để chuẩn độ hỗn hợp (acid mạnh và acid yếu) (acid yếu và acid yếu). Sách của thầy Long chỉ nói sơ sơ , em chẳng hiểu gì hết. Có thể hướng dẫn cụ thể chút cho em hông
Còn câu này nữa nếu chuẩn độ Na2CO3 mà cho độ tan trong nước ờ nhiệt độ phòng 0.001M thì mình sử dụng nồng độ này vào lúc nào. Nó có ảnh hưởng gì tới bứoc nhảy pH không vậy
Mọi người giúp em nhanh nhanh giùm. Sắp thì rùi

Lo rồi phải không?
Câu hỏi của bạn giải thích sơ sợ chắc khó hiểu, giải thích kỹ thì không đủ thời gian. Vậy thế này, bạn hãy lấy 2 ví dụ cụ thể cho 2 trường hợp bạn thắc mắc, ví dụ hỗn hợp HCl+CH3COOH và HCOOH và CH3COOH nồng độ mỗi thứ 0.1 M, chuẩn bằng NaOH 0.1M đi. Bạn chuẩn độ và tính pH tại các thời điểm khác nhau sẽ rõ thôi mà.
Còn về phần H2CO3, khi nào dùng nồng độ này??? Khi nào H2CO3 sinh ra trong dung dịch > 0.001M thì dùng vì lượng H2CO3 dư sẽ bay khỏi dung dịch, chỉ còn 0.001 M thôi. Còn nếu H2CO3 sinh ra < 0.001 M thì dĩ nhiên là bạn phải chọn nồng độ thực tế rồi.
Do [H2CO3] nằm trong công thức tính toán pH nên dĩ nhiên là nó có ảnh hưởng tới pH bước nhảy.
Hãy cố gắng tự mình tìm hiểu trước khi hỏi, vậy bạn sẽ thu đuợc nhiều lợi ích hơn.
Thân ái
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
good2908 (04-20-2010), Hoàng Dương (05-22-2010), nguyencyberchem (04-18-2010), solomen2812 (04-19-2010), trannguyen (04-19-2010)
Old 04-18-2010 Mã bài: 57853   #97
trannguyen
Thành viên tích cực

trannguyen's Avatar

Groaned at 2 Times in 2 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
Chúng ta học là học cho có kiến thức chứ sao lại đối phó với thầy cô mà nói rằng vấn đề này thầy sẽ không ra đâu????

Thân ái
Em nhận xét bạn nói như thế thì chưa đúng. nhưng quan điểm của em học cho có kiến thức là quan trọng, nhưng học vấn đề này để làm gì? Vấn đề có tính chất cơ bản phải học thật kĩ, học phải có chiến lược đầu tư cho một hướng ứng dụng cụ thể, tránh kiến thức rộng mà không sâu, nhầm lẫn lung tung.

Vốn học là vô bờ, việc học là mãi mãi nên việc học phải đáp ứng cho từng giai đoạn cụ thể. Nếu là sinh viên thì để có bộ óc tốt là thứ nhì, ưu tiên số một là điểm sô - điểm số cao đánh doanh nghiệp đánh giá cao, điểm số cao = lương cao, và qua trong là chả có ai dám phát biểu "thằng nọ điểm cao mà dốt lém cả" nhưng người ta sẽ chê"thằng đó biết nhiều làm gì- điểm thấp òm"

Học thế nào để mà có điểm số cao cũng là một nghệ thuật phải không thầy? Đâu có ai nói rằng học vì điểm là không học vì kiến thức. Bỏ cái này là để có thời gian học cái khác quan trọng hơn mà thôi. Mà người học điểm luôn cao thì chẳng có phần nào họ bỏ. Còn học để đối phó điểm 5 - thì còn nói để làm gì?

Quan điểm về học vì điểm của mình là thế? Học thì phải cố gằng điểm cao? Các thầy cô có phiền với em như thế không ah? còn các bạn có đồng tình với mình không?
Còn khi ra trường thì lúc đó khác, làm tốt dơuowcjd trọng dụng
trannguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-19-2010 Mã bài: 57860   #98
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Tôi đồng ý vơi trannguyen cả 2 tay luôn! Điểm số tệ sẽ ảnh hưởng đến nỗ lực của chính mình. May mà mình chưa tệ lắm (cũng bị dính một con 5 rùi - Nhiệt động - Học môn này tốt, hay thế mà...đau thật)

Old 04-19-2010 Mã bài: 57868   #99
solomen2812
Thành viên ChemVN

solomen2812

Thầy ơi!
Tại sao tại F=2.01 lại tính như vậy.Trong khi đó là hh acid,nhưng nồng độ của acid mạnh thấp hơn nồng độ acig yếu mà.Trong trường hợp đó phải nghĩ tới trường hợp ức chế để tính pH chứ.Xin thầy giải thích rõ hơn dùm em:012
solomen2812 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-19-2010 Mã bài: 57870   #100
dunghitman
Thành viên ChemVN

dunghitman's Avatar

Lichking

Groans: 4
Send a message via Yahoo to dunghitman

à em hiểu rồi.Nhưng thầy ơi sao em thấy có mấy bạn khi chuẩn độ chung,họ xét độ chính xác theo nấc thứ hai vầy thầy?Vd:
Nấc 1 99%
Nấc 2 99%
pK1-pK2<4
=> độ chính xác của hệ khi chuẩn độ chung là 99% theo nấc 2
Điều đó liệu có đúng không thầy?

Chữ kí cá nhânNever give up because nothing impossible

dunghitman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn