PDA

View Full Version : Câu hỏi về điều chế KI

heocon1706
03-06-2010, 07:10 PM
Chào các bạn:24h_006:
Trong quá trình điều chế KI, sau khi lọc tinh thể KI, tới bước rửa tinh thể, mình rửa tinh thể đều bị tan hết, các bạn có cách rửa nào làm cho tinh thể ít bị tan thì giúp mình với!! Thanks!!

gaumit
03-07-2010, 04:48 PM
Chào các bạn:24h_006:
Trong quá trình điều chế KI, sau khi lọc tinh thể KI, tới bước rửa tinh thể, mình rửa tinh thể đều bị tan hết, các bạn có cách rửa nào làm cho tinh thể ít bị tan thì giúp mình với!! Thanks!!

Bạn dùng loại dung môi nào để rửa KI vậy? Cái này quan trọng lắm đó, vì nếu bạn dùng nước để rửa thì tan hết là phải rồi. Thường để rửa hoặc làm sạch các hợp chất phân cực thì người ta sẽ sử dụng loại dung môi có độ phân cực thấp hơn, hoặc dung môi có hiệu ứng ion chung với loại chất cân rửa, vì như thế sẽ tránh được hiện tượng tan ra của kết tủa, đồng thời vẫn loại bỏ được các chất bẩn, tạp ra khỏi chất cần thu hồi.

heocon1706
03-07-2010, 09:14 PM
Uhm! Cảm ơn nhe!!
Theo hướng dẫn của giáo trình là rửa bằng nước đã làm lạnh, sau đó rửa bằng cồn. Nhưng mình rửa bằng nước đã làm lạnh thì nó bị tan hít rồi!! Hichic..

HoahocPro
03-24-2010, 09:09 PM
Mình làm thực nghiệm điều chế KI và rửa tinh thể bằng cồn 96 độ lạnh, không được dùng nước. Tuy nhiên phải hết nửa lọ cồn cho 0.4g KI!
Bạn làm ra hiệu suất điều chế KI là bao nhiêu? Mình muốn hỏi để tham khảo nhiều số liệu thực tế hơn. 3 lần điều chế của mình và 2 người khác đều không quá 20% (trong khi bài yêu cầu 75%)!?!